Tra cứu văn bảnThủ tục hành chính Luật Du lịch 2017 Doanh nghiệp lữ hành quốc tếCSDL hướng dẫn viên du lịchCơ sở lưu trú 3-5 sao
Thanh tra Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL) vừa ra Quyết định xử phạt một số vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch.
Cập nhật:
Lượt xem: 485
 
Quá trình kiểm tra, Thanh tra Bộ đã phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch ở các Công  ty TNHH  Thương mại và Dịch vụ New Vision (153 Triều Khúc, xã Tân Triều, huyện Thanh Trì, TP.Hà Nội), Công ty TNHH Câu lạc bộ Hà Nội (76 Yên Phụ, Q.Tây hồ, TP.Hà Nội), Công ty Cổ phần Lữ hành Việt - Du lịch Việt Nam (93 Hồng Hà, P.Phúc Xá, Q.Ba Đình, TP.Hà Nội).

Cụ thể, với lỗi vi phạm “Không quản lý khách du lịch theo hợp đồng, chương trình du lịch đã ký kết” quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều 42 Nghị định số 158 /2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực VHTTDL, Thanh tra Bộ đã xử phạt Công  ty TNHH  Thương mại và Dịch vụ New Vision số tiền 20 triệu đồng.

Cùng với đó, Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ NewVision bị tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế số 07/703/2017/TCDL-GPLHQT do Tổng Cục Du lịch cấp ngày 20/07/2017 trong thời hạn 12 tháng vì “Cho tổ chức cá nhân khác sử dụng tư cách pháp nhân, tên, giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế để hoạt động kinh doanh lữ hành” quy định tại Khoản 10 Điều 42 Nghị định số 158 /2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực VHTTDL.

Công ty TNHH Câu lạc bộ Hà Nội bị xử phạt 4 triệu đồng với lỗi vi phạm “Không thực hiện đúng chế độ báo cáo cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định” quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 45 Nghị định số 158 /2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực VHTTDL.

Công ty Cổ phần Lữ hành Việt – Du lịch Việt Nam (93 Hồng Hà, P.Phúc Xá, Q.Ba Đình, TP.Hà Nội) bị xử phạt 4 triệu đồng với lỗi vi phạm “Không thông báo bằng văn bản về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày có sự thay đổi” quy định tại Khoản 2 Điều 41 Nghị định số 158 /2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực VHTTDL./.

Thế Công

 

 

Nguồn: Bộ VHTTDL